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JAMHURI YA MUUNGANO WA 
TANZANIA 

 
WIZARA YA MIFUGO NA UVUVI 

 
IDARA YA UKUZAJI VIUMBE MAJI 

 
 

UFUGAJI SAMAKI KWENYE VIZIMBA 
 

 
 

 
 
 
 

1.Utangulizi 
Ili kuendana na Mpango wa Taifa wa 
Maendeleo wa Miaka Mitano (2016 - 2021) 
inayosisitiza  Tanzania ya Viwanda, 
inashauriwa ufugaji wa samaki ufanyike 
kwa kutumia teknolojia za kisasa zenye tija 
kwa ajili ya kuongeza uzalishaji. Ufugaji wa 
samaki kwa kutumia mabwawa ndiyo njia 
iliyozoeleka na inayotumiwa na wananchi 
wengi. Hivi karibuni kumekuwepo na 
ongezeko la ufugaji wa samaki kwa kutumia 
vizimba katika maji ya asili. Mabadiliko haya 
kwa kiasi kikubwa yametokana na  
mabadiliko ya tabianchi (hususani upungufu 
wa mvua), uwepo wa teknolojia ya vizimba 
na wingi wa mavuno yanayotokana na 
ufugaji wa samaki kwenye vizimba.   
 
2. Vizimba 
Ufugaji samaki kwenye vizimba ni mfumo 
wa ufugaji ambapo samaki wanawekwa 
kwenye uzio uliotengenezwa kwa nyavu 
unaoelea kwenye maji. Uzio huo unatakiwa 
uruhusu maji kuingia na kutoka ili 
kuwezesha kuingiza hewa na kutoa uchafu. 
 
3. Utengenezaji wa vizimba  
Vifaa au zana zinazotumika kutengeneza 
kizimba lazima ziwe imara, nyepesi, zisizo 
pata kutu, zisizo na sumu na zinazohimili 
mabadiliko ya hali ya hewa.  
 

Vifaa vinavyotumika kutengeneza vizimba ni 
pamoja na nyavu, mabomba, mbao, 
maboya, kamba na nanga.  
 
vizimba vinaweza kutengenezwa katika 
umbo lolote. Aidha, maumbo yaliyozoeleka 
ni  mstatili, mraba au duara. Vizimba vidogo 
vinatoa urahisi wa kuvihudumia kuliko 
vizimba vikubwa.  
 
4. Eneo linalofaa kuweka vizimba  
Eneo la kuweka vizimba lazima liwe na 
vigezo vifiatavyo: 
a) kina cha maji kati ya vizimba na sakafu 

ya ziwa isiwe chini ya mita tano; 
b) kuwe na mkondo wa maji wa kiasi; 
c) lisiwe eneo la wazi ambapo upepo 

unavuma kwa kasi;   
d) vizimba viwekwe maeneo yanayofikika 

kirahisi kuwezesha utoaji wa huduma, 
ulishaji na matengenezo mengine; 

e) Iisiwe eneo ambalo ni njia ya vyombo 
vya usafiri vya kwenye maji; 

f) lisiwe eneo linalotumika kwa shughuli 
za uvuvi;   

g) lisiwe eneo la mazalia ya samaki. 
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5. Mambo muhimu ya kuzingatia  

i. lisha chakula bora kinachoelea;  

ii. lisha chakula kinachoendana na umri na 
aina ya samaki wanaofugwa; 

iii. lisha kulingana na mahitaji ya samaki; 

iv. fanya ukaguzi mara kwa mara kuangalia 
uharibifu wa nyavu, afya ya samaki, vifo, 
usalama wa mazingira au uwepo wa 
maadui wa samaki; 

v. vuna samaki kulingana na mahitaji ya 
soko; na 

vi. tunza kumbukumbu zinazohusiana na 
shughuli zote unazozifanya. 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Kwa maelezo zaidi kuhusu vizimba cha 
samaki, wasiliana kupitia: 
 
KATIBU MKUU (UVUVI), 
WIZARA YA MIFUGO NA UVUVI, 
S.L.P 2847, 
40487 DODOMA 
Simu: +255 26 2322612 
Nukushi: +255 (0)2861908 
E-mail: ps@uvuvi.go.tz 
 
Kwa ufafanuzi wasiliana nasi kupitia: 
 
Idara ya Ukuzaji Viumbe Maji, 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi, 
S.L.P 2847, 
40487 Dodoma 
Simu: +255 (0)769220212 
Nukushi: +255 (0)2861908 
E-mail: daq@uvuvi.go.tz 
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